วันอาทิตย์, ธันวาคม 4, 2022
หน้าแรก บล็อก

(ถ่ายทอดสด03/12/2022) เวลา 18:00 น. VAKIFBANK พบ PTT | วอลเลย์บอลหญิงลีกตุรกีฤดูกาล 2022-2023

เวลา 18:00 น. VAKIFBANK(อีกัวนู) พบ PTT(บูซ่า)

**จอถ่ายทอดสดจะเเสดงเมื่อเริ่มแข่ง รออัพเดท**

FENERBAHÇE OPET พบ ÇUKUROVA BLD. ADANA

เผยเป็นทางการ!!! ทีมลูกยางสาวไทย มีรายชื่อร่วมคัดโอลิมปิก 2024

คณะกรรมการโอลิมปิกสากล หรือ IOC ประกาศรายชื่อ 24 วอลเลย์บอลทีมหญิงเบื้องต้นที่ได้ไปแข่งขันคัดเลือกโอลิมปิกสามกลุ่มปีหน้านี้ โดยทีมชาติไทย เป็น 1 ใน 4 ตัวแทนจากเอเชีย


การแข่งขันวอลเลย์บอลชาย-หญิงคัดโอลิมปิกปารีสเกมส์ 2024 (ซึ่งแต่ละประเภทจะมี 24 ทีม แบ่งเป็น 3 กลุ่มๆละ 8 ทีม คัดเอาสองทีมที่ดีที่สุดของแต่ละกลุ่ม รวม 6 ทีม ได้ไปโอลิมปิกทันที) จะเกิดขึ้นในวันที่ 19 ธันวาคมนี้นั้น

ล่าสุดคณะกรรมการโอลิมปิกสากล หรือ IOC เผยผ่านเว็บไซต์อย่างเป็นทางการ ระบุว่า รายชื่อ 24 ทีมที่จะได้เข้าร่วมการแข่งขันรอบคัดเลือก

โดยประเทศญี่ปุ่นเป็นประเทศแรกที่ได้เสนอตัวเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันรายการคัดเลือกโอลิมปิก โดยจะรายการเดียว World Cup เป็นการคัดเลือก โดยประเภททีมหญิง แข่งขันระหว่างวันที่ 16-24 กันยายน 2566 และทีมชาย แข่งขันระหว่างวันที่ 30 กันยายน-8 ตุลาคม 2566
สำหรับในส่วนของประเภททีมหญิง ทาง IOC ได้มีการประกาศรายชื่อทีมทั้ง 24 ทีม ซึ่งจัดเรียงตามอันดับโลกแล้ว ประกอบด้วยทีม
1. เซอร์เบีย
2. อิตาลี
3. บราซิล
4. สหรัฐอเมริกา
5. จีน
6. ญี่ปุน
7. ตุรกี
8. รัสเซีย (ไม่ได้รับสิทธิ์ให้เข้าแข่งขันคัดเลือกโอลิมปิก)
9. สาธารณรัฐโดมินิกัน
10. โปแลนด์
11. เบลเยี่ยม
12. เนเธอร์แลนด์
13. เยอรมัน
14. แคนาดา
15. ไทย
16. บัลแกเรีย
17. เปอร์โตริโก
18. สาธารณรัฐเช็ก
19. โคลอมเบีย
20. เม็กซิโก
21. ฝรั่งเศส (ได้สิทธิ์แข่งขัน โอลิมปิก 2024 ในฐานะเจ้าภาพ ไม่ต้องแข่งขันรอบคัดเลือก)
22. อาร์เจนติน่า
23. เกาหลีใต้
24. ยูเครน
25. สโลวีเนีย
26. เปรู

โปรแกรมแข่งขัน”วอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก”สัปดาห์ที่ 3 | วันที่ 2-4 ธันวาคม 2022

วอลเลย์บอลไทยแลนด์ลีก สัปดาห์ที่ สาม สันที่ 2-4 ธันวาคม 2022 ณ เอ็มซีซี ฮอลล์ เดอะมอลล์ บางกะปิ กรุงเทพมหานคร

ขณะที่รูปแบบการแข่งขัน ทั้ง 8 สโมสร จะแข่งขันแบบพบกันหมด ตลอดทั้ง 7 สัปดาห์ในเลกแรก (แข่งทีมละ 7 นัด) เพื่อคัดเอาทีมอันดับ 1-6 ที่มีผลงานดีที่สุด ผ่านเข้าไปแข่งขันต่อในเลกที่ 2 ส่วนทีมอันดับ 7-8 จะตกชั้นจากลีกสูงสุดในฤดูกาลนี้

โปรแกรมการแข่งขันสัปดาห์สาม

วันที่ 2 ธันวาคม 2565
เอ็มซีซี ฮอลล์ เดอะมอลล์ บางกะปิ กรุงเทพมหานคร
ประเภททีมชาย
15.00 น. นครราชสีมา ฮุ่ยหวาง คิวมินซี วีซี พบ ยากูโซ่ ราชมงคลธัญบุรี สมุทรปราการ วีซี (true ID ถ่ายทอดสด)

ประเภททีมหญิง
18.00 น. นครราชสีมา ฮุ่ยหวาง คิวมินซี วีซี พบ แซลมิ่ง อาร์เอสยูวีซี (true ID ถ่ายทอดสด)

วันที่ 3 ธันวาคม 2565
เอ็มซีซี ฮอลล์ เดอะมอลล์ บางกะปิ กรุงเทพมหานคร
ประเภททีมชาย
12.00 น. ชาย ปลูกปัญญา วิทยาลัยนครราชสีมา พบ พยัคฆ์ เซนเซ (true ID, T Sports 7 ถ่ายทอดสด)

ประเภททีมหญิง
15.00 น. สวนกุหลาบนนท์ วีซี พบ สุพรีม ทิพย ชลบุรี-อี.เทค (true ID ถ่ายทอดสด)

ประเภททีมชาย
18.00 น. พิษณุโลก วีซี พบ ไดมอนด์ฟู้ด ไฟน์เชฟ-แอร์ฟอร์ซ (true ID ถ่ายทอดสด)

วันที่ 4 ธันวาคม 2565
เอ็มซีซี ฮอลล์ เดอะมอลล์ บางกะปิ กรุงเทพมหานคร
ประเภททีมชาย
12.00 น. นครนนท์ พบ ไดมอนด์ฟู้ด ไฟน์เชฟ-แอร์ฟอร์ซ (true ID, T Sports 7 ถ่ายทอดสด)
15.00 น. เกาะกูดคาบาน่า เอ็มโปรพลัส เดอะแมนไทยแลนด์ พบ เกษตรศาสตร์วีซี (true ID ถ่ายทอดสด)

ประเภททีมหญิง
18.00 น. แก่นนคร มหาวิทยาลัยการกีฬาแห่งชาติ วีซี พบ ขอนแก่นสตาร์ วีซี (true ID ถ่ายทอดสด)

**สามารถรับชมการถ่ายทอดสดได้ผ่านทางออนไลน์ทาง true ID และทางหน้าจอช่อง T Sports 7**